หมู่บ้านบุกชน ฮันอก Bukchon Hanok
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiBYnrH1l9JHwPV5I9UdkctsS15DUsOPq2KY8AMBfxzFBxNRZkR2tmQbdG7sp_vhjswq9s0RBVZfEbiDvsjTTeA5nyOHDoyF1L58K1WoKsA5CZ-yKea42wkQxq8LGeHOtscQVb1zHv-zyM/s1600/Bukchon+Hanok+%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B5.jpg) |
flickr.com/photos/seoulkorea/ |
การเดินทางไปท่องเที่ยวต่างเเดนของใครหลายๆ คนอาจจะต้องมีการเตรียมตัวกันอย่างมากมาย เเต่สำหรับใครที่จะเดินทางไปเที่ยวเกาหลีเเล้วล่ะก็ พวกเขาอาจจะไม่ต้องเตรียมตัวอะไรกันมากมายเเค่เตรียมเงินเเละใจไว้ก็สามารถบินลัดฟ้ามาสู่เเดนกิมจิได้เเล้ว ซึ่งที่เกาหลีนั้นก็มีสถานที่ท่องเที่ยวอยู่มากมายที่น่าสนใจ เเละหมู่บ้านบุกชน ฮันอก ก็เป็นหนึ่งในนั้น โดยมันนับว่าเป็น
สถานที่ท่องเที่ยวเกาหลีที่สามารถนำความเก่าเเละทันสมัยมารวมกันได้อย่างลง จนกลายเป็นเเหล่งที่ใครมากรุงโซลเเล้วต้องไม่พลาดมาเยือนที่หมู่บ้านเเห่งนี้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjZWfS1pDnpqIMc3f8fyQ3YKDZBvxAz6fZG-P1T4yCQJJRRvXadeNKzATJzbn0zVdQOfG3eQstpgOWs13l-0PShzF-GPJVNrIqTmn2ewnc7tLeyN3fmnArR696UrVIuwydMF-3qyFZrQtQ/s1600/Bukchon+Hanok.jpg) |
flickr.com/photos/seoulkorea/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjhlxuJmQ7rktCTzfxAhTFIymE_ulf2rqXdman5GTzY6Xp7PSXg_Pr88NtvOSWsp4addhHU7trh7vTN764NajKZvgCLVMSdJBUvKgwquHrHpzpUJXKPhJLL5L1SEHTQOhoMwKPj1BTS9M8/s1600/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B8%99+%E0%B8%AE%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%81+Bukchon+Hanok+(1).jpg) |
flickr.com/photos/seoulkorea/ |
โดยสำหรับ
Bukchon Hanok นั้นเป็นบริเวณที่ได้รับการอนุรักษ์ไว้ให้กลายเป็นเเหล่งท่องเที่ยวที่สำคัญอีกเเห่งของ
กรุงโซล โดยลักษณะที่เป็นเนินเขา ทำให้มีบ้านเรือนมาตั้งกันมาตั้งเเต่สมัยโชซอน เเละทำให้ย่านนี้เป็นที่อยู่อาศัยของเหล่าบรรดาขุนนาง จึงทำให้มีบ้านเรือนเเบบโชซอนโบราณได้รับการอนุรักษ์ไว้เป็นจำนวนมาก โดยมีบ้างเเห่งที่ได้รับการปรับปรุงเพื่อต้อนรับนักท่องเที่ยว จึงทำให้มันเป็นอีกสถานที่หนึ่งสำหรับหารท่องเที่ยวที่มีความน่าสนใจเเละหากใครต้องการมาสัมผัสกับบรรยากาศเเนววินเทจต้องไม่พลาดมาเยือนให้ได้
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgoYpKB_6wvrI-R1HT6i_wYvysa5RFi8dcN3tqewMzke5E6Pk5Y6ck3L_L2RXbn3OCmpFjxAkBbtyZFIq5fivcG5BRGlCMi2znoXzJ7o3GZL_OUx4zBoW74XukqoeiuNHmv_YsY9TYrpbU/s1600/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B8%99+%E0%B8%AE%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%81+Bukchon+Hanok+(4).jpg) |
flickr.com/photos/seoulkorea/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiYIxgvITkZj1AFCYqLwtMMOJowbMnbQpLV-WE2U1Nb3b5zP6E9KQ02Hzu1nzWaJoZcLWfoMhi-6Vrh-moGCvzrSmH3CvXIweh4WDiwXs3Vbs05fBncyT37SZoFt6tFQbIqgSSTBhsTt4M/s1600/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B8%99+%E0%B8%AE%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%81+Bukchon+Hanok.jpg) |
flickr.com/photos/seoulkorea/ |
จุดเริ่มต้นที่นักท่องเที่ยวเมื่อมาเยือน
หมู่บ้านบุกชน ฮันอก ก็คือซุ้ม information ของการ
ท่องเที่ยวเกาหลี ที่จะเเจกเเผนที่ให้คุณลองเดินขึ้นมาท่องเที่ยว โดยเส้นทางในการเดินจะเป็นทางขึ้นเนินเขา เเละเเนะนำจุดต่างๆ ที่น่าสนใจ โดยจุดเเรกหลังจากที่คุณเดินขึ้นมาเเล้วเลียวซ้ายเเละเลี้ยวขวาอีกที จะนั้นเดินตรงไปอีกนิดก็จะพบกับ
Gahoe-dong ซึ่งเป็นย่านหมู่บ้านที่มี Work shop ต่างๆ มากมายให้คุณได้ลองทำกันเพื่อทำความรู้จักให้มากกับวัฒนธรรมของเกาหลีเเบบต่างๆ โดยมีร้านที่สอนการเขียนภาพพื้นบ้านเกาหลี โดยเสียค่าเรียนเพียงคนละไม่กี่พันวอน เเละเวลาอีกนิดหน่อย คุณก็จะได้เรียนรู้วิธีการทำภาพเขียนสไตส์เกาหลีเเล้ว หลังจากนั้นให้คุณเดินย้อนกลับมาอีกเล็กน้อยเเล้วเลี้ยวขวาจะพบกับทางลาดชัน โดยคุณต้องเดินขึ้นไปอีกเล็กน้อย เเต่ก็อาจจะเหนื่อยเอาการอยู่ โดยสองข้างทางจะเป็นบ้านโบราณเเทบทั้งสิ้น พอขึ้นมาถึงก็จะถึงบริเวณ
Downhill Alley โดยหากหันหลังกลับไปดูจะพบกับความสวยงามของวิวทิวทัศกรุงโซลผ่านกำเเพงบ้านโบราณที่ทอดยาวเป็นภาพประทับใจที่นักท่องเที่ยวทุกคนต้องเก็บภาพไว้เป็นที่ระลึก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi951gP2S5vCcXSG2nCKuB6P1NstpHkh2AgM6Ug7dBP2gXPo_ATf-tSeMTYZwHCURmz2KBSxWC3YbS3Ws0BlQMZBtCW4qJMBXT2ZIelyI0UM5zfFcelcEDWWVlXCnZpyAwaZtDS9nkKJOs/s1600/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B8%99+%E0%B8%AE%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%81+%E0%B9%80%E0%B8%81%E0%B8%B2%E0%B8%AB%E0%B8%A5%E0%B8%B5.jpg) |
flickr.com/photos/seoulkorea/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh1eHTFAd8QKCf_e0Yatq3_vhlmrVd4qomcCcXqEcvogjgbw5rXd-3LUCiIZieuLKSa9Q2ubUuCp4D_0Lo9ENargq8oNWtDJWFnkJMSRAYqcG5UCb3uAwzjYYNLpXE5r0ZKi24w3oz506o/s1600/%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B8%99+%E0%B8%AE%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%81.jpg) |
flickr.com/photos/seoulkorea/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhJh_D1tUZceGh2n7pUavvun7sGFeEYF0XvPgGy0a6a3ZWgwSy2oZmYFj9CyD4MzspnkrLF2Bz2dmb93sVcuF1P8pUzbOvdc17UM7Y-5PKxqJ-WHIiaVq-sGdGrhgb0RMs_JbQ12S5b1q0/s1600/%E0%B9%80%E0%B8%97%E0%B8%B5%E0%B9%88%E0%B8%A2%E0%B8%A7+%E0%B8%AB%E0%B8%A1%E0%B8%B9%E0%B9%88%E0%B8%9A%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%99%E0%B8%9A%E0%B8%B8%E0%B8%81%E0%B8%8A%E0%B8%99+%E0%B8%AE%E0%B8%B1%E0%B8%99%E0%B8%AD%E0%B8%81+Bukchon+Hanok++(1).jpg) |
flickr.com/photos/seoulkorea/ |
หลังจากนั้นให้คุณเดินต่อไปที่
Uphill Alley ใน
Bukchon Hanok คุณก็จะพบกับวิวทิวทัศน์ของด้านตะวันตกของเมือง ได้เห็นเทือกเขาพูกักซาน เเละเป็นจุดที่นักท่องเที่ยวต่างชาตินิยมมาดูพระอาทิตย์ตกดินอีกด้วย โดยหมู่บ้านในโซนนี้จะเริ่มดูมีฐานนะมากกว่าเส้นทางที่ผ่านมาเเล้ว พอคุณเดินต่อมาหลุดจากหมู่บ้านบุกชน ฮันอก เเล้วก็จะมีเเต่ร้านค้าที่ขายของเเนวอาร์ตๆ ทั้งนั้น หากใครสนใจอะไรก็สามารเลือกซื้อหากันได้ตามสะดวก
ส่วนการเดินทางมายัง หมู่บ้านบุกชน ฮันอก นั้นก็ง่ายมากๆ โดยคุณสามารถใช้บริการของไฟใต้ดินสายสีส้ม เเล้วมาลงยังสถานี Anguk จากนั้นเลือกทางออกที่ 2 เเล้วเดินตรงขึ้นทางเหนือตามถนนเส้นใหญ่ ซักครู่ก็จะมาพบกับจุด information ที่เเจกเเผนที่ก็เป็นอันว่าคุณได้ก้าวเข้ามาถึงหมู่บ้านบุกชน ฮันอก เเล้ว