Tteok Museum
มีนักท่องเที่ยวชาวไทยหลายๆ คนที่นิยมไปเที่ยวเกาหลีอย่างมาก เพราะดินเเดนเเห่งนี้มีอะไรที่น่าสนใจเเละน่าค้นหาเป็นอย่างมาก ทั้งในเรื่องของสถานที่ท่องเที่ยวที่มีความหลากหลายเป็นอย่างยิ่ง จนทำให้เป็นสิ่งดึงดูดใจในการมา
เที่ยวเกาหลีของบรรดานักท่องเที่ยวต่างชาติ เเละมีอีกหลายๆ สถานที่ท่องเที่ยวที่น่าสนใจเป็นอย่างมาก โดยอย่างที่
พิพิธภัณฑ์แป้งต็อก ก็นับว่าเป็นอีกจุดที่มีนักท่องเที่ยวให้ความสนใจอย่างมาก เเละมันได้สร้างความประทับใจให้กับนักท่องเที่ยวมานักต่อนักเเล้วจนกลายเป็นอีกหนึ่งในจุดท่องเที่ยวที่ไม่ควรพลาด
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgduhiv2N7spS8VYDfVs2tFkyWvW-UxZwYIiTuwnlhiyeYdfcDSjBCHa0ye7sPV4pZkURcQUzy4RxYqRkPJsbseFzr-kjH7vKhSlTCX4DhoTr2SJ5SXKLMEnFgx1dVFirWMxZkQ8vQxAfDH/s1600/%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2593%25E0%25B8%2591%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2581-%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2580%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%2594%25E0%25B8%2587.jpg) |
ขอบคุณ ภาพจาก english.visitkorea.or.kr |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhlBSeydxBizJxBwgbis4TSVMY5mnWmU9XiTxp8LjKkv33Hzgo1YZ29hjB48_7U9JGbueWpeYaTcDzEBuWBsIeYoHUgB45keR-Bv87H6U-kJFlGDeOX1qVp47-93PW-ByUwufBXXM0FoyCg/s1600/%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2593%25E0%25B8%2591%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2581-%25E0%25B8%2594%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25AB%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2.jpg) |
ขอบคุณ ภาพจาก english.visitkorea.or.kr |
Tteok Museum นั้นเเล้วถือว่าเป็นอีกจุดท่องเที่ยวในกรุงโซลที่นักท่องเที่ยวชาวไทยไม่ค่อยจะมีใครได้ยินชื่อเเละเดินทางมาท่องเที่ยวที่นี่มากนัก เเต่เราขอบอกเลยว่าที่นี่นั้นมีความน่าสนใจเเละน่ามาเที่ยวชมอย่างมาก หากมีโอกาสมาเที่ยวโซลเเล้วไม่ควรจะพลาดเลยทีเดียว เพราะความน่าสนใจสิ่งที่ถือว่าเป็นอดีตอันน่าสนใจของชาวเกาหลีทั้งหลายอย่างเเป้งต็อก ก็ไม่มีอะไรที่จะปฏิเสธได้ว่าสถานที่ท่องเที่ยวเเห่งนี้นั้นควรค่าเเก่การมาเที่ยวชมมากขนาดไหน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhytX02hJO2noZja0isaW6F2yB92uq49cV85_Y7yzyoQGNy7TFO-QAnfH_IIOVyoJIir6-h-UnpGrcQhbm97e74MuEizCLMC2hzhlIhJxZAbnwDbxbLkyS2PtPTqc-wrdv36Aitbr7fWLvW/s1600/%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2593%25E0%25B8%2591%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2581-%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2587%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%2582%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%25B2.jpg) |
ขอบคุณ ภาพจาก english.visitkorea.or.kr |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEizWc-0gGJZIkC9W4XSfYmZW1edFkvhvjJPS9wL8atLaGeJJUQuB-1a2Cm932RiwxLiGzHvRgxrAUZcxR8YTOu2K-Bj9CObZ7kSudKm-0p117-z4hzt8PpNY2QqIRBa3ItvPnylHO0IVDED/s1600/%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2593%25E0%25B8%2591%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2581-%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25AA%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2583%25E0%25B8%2588.jpg) |
ขอบคุณ ภาพจาก english.visitkorea.or.kr |
พิพิธภัณฑ์แป้งต็อก นั้นเป็นสถานที่ท่องเที่ยวที่จัดเเสดงข้างของเครื่องใช้ในครัวที่เป็นเเบบเก่าในสไตล์เกาหลีที่หาชมไม่ได้ที่ไหนอีกเเล้วในเกาหลี รวมทั้งเรื่องราวของเเป้งต็อก ที่เป็นหนึ่งในวัฒนธรรมที่อยู่คู่กับชนชาติเกาหลีมาตั้งเเต่อดีตกาล เพราะมันเป็นสิ่งหนึ่งที่ใช้ในครัวทุกครัวของเกาหลีเพื่อใช้ในการทำอาหารเมนูต่างๆ จึงนับว่าเป็นสิ่งที่น่าสนใจที่นักท่องเที่ยวจะเข้ามาชมเเละเรียนรู้ประวัติศาสตร์เกี่ยวกับเรื่องนี้ ซึ่งมีการจัดเเสดงไว้อยู่เเล้วอย่างครบครัน
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhQvi4V7r2wyjpogv5V-DgP2hqONo3pzp40vUgZBdlFoyaSSHhwHoyVDtdamkuj_OXZbUPF2d0cD7kCbX2eDJ2FQE82fKVhuBn1OQ8hYW3Z3VQXUM2NZDGsucvTBgSHr1CTk5WJWNustb-U/s1600/%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2593%25E0%25B8%2591%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2581-%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%25A2%25E0%25B9%2583%25E0%25B8%2599.jpg) |
ขอบคุณ ภาพจาก english.visitkorea.or.kr |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgIuwNvWNlShAwWQaE0mN4RJkILvMxuDZg4BvhVZbRLRVAQwZ9gEDZFYFbzId1I2Fl6iU28j1KR-_Y9PQi9atxUidyzqE2MGtQiGJktCbTZGxzjyXDaQSbH_tt9ORH0Wxmst7znTYMuZ_78/s1600/%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2598%25E0%25B8%25A0%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%2593%25E0%25B8%2591%25E0%25B9%258C%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2581-%25E0%25B9%2580%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259B%25E0%25B9%2589%25E0%25B8%2587%25E0%25B8%2595%25E0%25B9%2587%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2581.jpg) |
ขอบคุณ ภาพจาก english.visitkorea.or.kr |
สำหรับกิจกรรมที่คุณสามารถทำได้ใน
Tteok Museum ก็คือการทำครัว โดยมีการเเบ่งโปรเเกรมออกเป็นหลากหลายโปรเเกรมสำหรับความเป็นส่วนตัวหรือกลุ่ม โดยจะมีกิจกรรมในการพาชมพิพิธภัณฑ์ทั้งหมดโดยไกด์ รวมทั้งลงมือทำเเป้งต็อกคนละ 1 ชนิดอีกด้วย โดยต้องมีค่าใช้จ่ายคนละ 10,000 เยน เมื่อคุณสามารถผ่านการทำเเป้งต็อกเเล้วก็จะได้รับใบประกาศอีกด้วย ส่วนค่าเข้าชมพิพิธภัณฑ์นั้นจะอยู่ที่เรทคนละ 3,000 เยน โดยที่นี่จะเปิดให้เข้าชมได้ทุกวันตั้งเเต่เวลา 10.00 น. จนถึงเวลา 18.00 น.
ส่วนการเดินทางมายัง
พิพิธภัณฑ์แป้งต็อก นั้นคุณสามารถใช้บริการของรถไฟใต้ดินสายที่ 1,3 หรือ 5 โดยมาลงที่สถานี Jongno 3-ga Station เเล้วเลือกทางออกที่ 6 หลังจากคุณเดินขึ้นมาเเล้วก็ให้ยูเทิร์นไปอีกด้านหนึงแล้วก็ให้คุณเลี้ยวซ้ายเข้ามาทางถนน Donhwamun-ro Road จากนั้นก็เดินตรงไปอีกประมาณเเค่ 250 เมตร ก็จะถึงพิพิธภัณฑ์แป้งต็อก ที่จะตั้งอยู่ทางซ้ายมือ
No comments: