ทน ทแว จี
การเดินทางมาท่องเที่ยวเกาหลี นอกจากกิจกรรมเด่นอย่างการช็อปปิ้งเเละท่องเที่ยวไปยังสถานที่ท่องเที่ยวต่างๆ เเล้วเรื่องของอาหารการกินก็นับว่าเป็นอีกเรื่องหนึ่งที่มีความน่าสนใจไม่เเพ้กัน เพราะเกาหลีนั้นได้ชื่อว่าเป็นเเหล่งที่รวบรวมเมนูอาหารเด็ดเอาไว้อย่างมากมาย เเละที่นักท่องเที่ยวชาวไทยรู้จักกันเป็นอย่างดีนั้นก็เห็นจะเป็นเมนูอย่างหมูย่างเกาหลี เเละคราวนี้เราจะมาทำความรู้จักกับร้านหมูย่างเกาหลีชื่อดังอย่างร้าน
ทน ทแว จี สาขาเมียงดง กัน เพราะร้านนี้นับว่าเด็ดอย่างยิ่ง
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjCcYZyyeQuy8tYu_zED_O84PenYOTPocTu4z9tkM3kqrisw0ke7WGQrDGFQ4D0Xbj0w3Cb-wp_cTQr-RFzDtELh1bPaTUaNiRjKDoDQbBEbeOC7AnDuspAeq_-F8SJJzu7hrYu_2QVsafa/s640/%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%2597%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25A7+%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B5-%25E0%25B8%2596%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25B4%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A8%25E0%25B8%25A9.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.diningcode.com/ |
สำหรับร้าน
ทน ทแว จี สาขาเมียงดง นั้นมีหลากหลายสาขามากในเกาหลี เเต่สำหรับสาขาที่เมียงดงนั้นจะสะดวกอย่างยิ่งสำหรับบรรดานักท่องเที่ยวที่มาช็อปปิ้งในย่านนี้เเล้วอยากจะลิ้มลองหนึ่งในเมนูหลักประจำชาติของเกาหลีที่มีความอร่อยเเละมีชื่อเสียงกระฉ่อนโลกอย่างหมูย่างเกาหลีกันดู ยิ่งหากมาในช่วงฤดูหนาวด้วยเเล้วรับรองได้เลยว่าจะต้องติดใจเป็นอย่างมากเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiVWuiUQM1llM6rPilr4x0uWiqjPClFEn42bPlSEEno_4szlCwa3Wo5i6rRfj71mdvP4KFzknjuoJqdDdjw9ayEkkQf0g8tza9G8b36lGwnXUZRX5rtrL2VFJv5AyTd4y2_D37g7XF7Gfq2/s640/%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%2597%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25A7+%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B5-%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.diningcode.com/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi_Czoz5sM4V-dl1viMN9CxPtfvV_rk74-qgtVwavaw6rHn0BVPsAkgERlW3C3LN60QNwtK4X0t5aC2Gr9izGwNpvfrQADh15Zp7qRWvRilY51_HkprpjDdRXR3PPUs3lO5pPUzDbxpSRcN/s640/%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%2597%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25A7+%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B5-%25E0%25B8%2599%25E0%25B9%2588%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2581%25E0%25B8%25B4%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2581.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.diningcode.com/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiulFAa8PICb1wlEVMeTTZY2CJQBnUDI1i5mGR8K5RvJBvygKPSi5bx1UVUnV7FMmNrwQV_SEk0RBxQo72ZcaDoUJMhC-lDtl9foBg6tukKX47RYJwY99uYPGfdVSO882SyufET3v7g2pHu/s640/%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%2597%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25A7+%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B5-%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B2%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%25B2.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.diningcode.com/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEiho21uF1W8RIFZTeqsYle07i0yDaQXduE4VIAKVTd2YW_60FpxPIsCvSutoKgraPjg378p1NZpj3lgO6CTC33wSc-EycI5RXSjExu3o8HGoUqp44siTnONQ1fmtzLVnWOxWk-T3iijY75k/s640/%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%2597%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25A7+%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B5-%25E0%25B9%2584%25E0%25B8%259F%25E0%25B8%25A3%25E0%25B8%25B8%25E0%25B8%2581.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.diningcode.com/ |
ตัวร้าน ทน ทแว จี สาขาเมียงดง เป็นอาคารสองคูหา ที่มีสองชั้น ด้านนอกนั้นอาจจะยากซักเล็กน้อยเพราะจะมีเเต่ภาษาเกาหลีเต็มไปหมด เเต่ให้คุณสังเกตที่พื้นสีดำเเละมีรูปการ์ตูนหมูเเลวัววิ่งอยู่ ก็รับรองว่ามาไม่ผิดร้านเเล้ว ภายในของร้านนั้นก็มีการตกเเต่งที่เรียบๆ สบายๆ สไตล์ร้านปิ้งย่างของเกาหลีทั่วๆ ไป ทำให้คุณสัมผัสได้ถึงวัฒนธรรมในการกินอาหารปิ้งย่างอย่างเข้าถึงเเก่นเลย
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgGhbAemqnDWdyhuDW1dNGmeAzGpC-3TIbblfGj-7uN4rROMeocADCqVMEgV3nodLaFRA9oVFQudB8azWmpkg_O9jtGOLL23t7sjIUEJ-29ylNyOhRLKD8IlB0roliCeXC4hyJTMzeq_LHL/s640/%25E0%25B8%2597%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%2597%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25A7+%25E0%25B8%2588%25E0%25B8%25B5%25E0%25B9%2580%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%2584%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%2599.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.diningcode.com/ |
ส่วนเมนูเด็นของร้าน ทน ทแว จี สาขาเมียงดง ที่คุณต้องสั่งมารับประทานดูซักครั้งก็มีทั้งชุดหมูที่คัดสรรมาเเล้วอย่างดี หรือจะเป็นหมูสามชั้น ที่ชาวเกาหลีจะเรียกว่า ซัม กอบ ซัล ที่ย่างไม่นานก็สุกหอมเเละกรอบด้วย โดยในเซตหมูย่างนั้นก็จะมีเครื่องเคียงมาให้คุณได้ลองอย่างมากมายทั้ง กิมจิ หรือจะเป็นจับแช โดยยังมีเซตเมนูเนื้อให้คนที่ชอบทานเนื้อได้ลองมาปิ้งย่างอีกด้วย โดยร้านเเห่งนี้จะมีพนักงานมาคอยปิ้งย่างเเละตัดเนื้อให้กับเรา ซึ่งการกินหมูย่างที่เกาหลีนั้นจะต่างจากบ้านเราตรงที่เขาจะใช้หมูชิ้นใหญ่ๆ มาย่างเเล้วใช้กรรไกรตัดในตอนที่ย่างเลย ซึ่งทำให้ได้รสชาดในการกินอย่างมากเลยทีเดียว
สำหรับการเดินทางไปยังร้าน
ทน ทแว จี สาขาเมียงดง นั้นคุณสามารถใช้บริการของรถไฟใต้ดินสายสีฟ้า โดยมาลงที่สถานี Myeong-Dong จากนั้นก็ให้คุณเลือกทางออกที่ 8 เเล้วเดินตรงมาเรื่อยๆ จนพบกับซอยที่จะมีร้าน Olive Young ตั้งอยู่ที่หน้าปากซอย จากนั้นก็ให้คุณเดินเข้าไปในซอยด้วยระยะทางประมาณ 100 เมตร จะพบกับร้าน 7-11 ทางซ้ายมือ ร้านหมูย่างจะอยู่ถัดไปสังเกตที่ป้ายสีดำๆ มีรูปการ์ตูนหมูเเละวัววิ่งอยู่ รับรองว่าหาไม่ยากเลย
ติดตาม
นิว อันดง จะจิมดัค (New andong jjimdak) สุดยอดความอร่อย รีวิวร้านอาหาร
No comments: