Airport Limousine Bus
มีนักท่องเที่ยวต่างชาติที่เดินทางมาเที่ยวเกาหลีนั้นส่วนใหญ่เเล้วจะต้องเดินทางลงยังท่าอากาศยานนานาชาติอินชอน ซึ่งถือว่าเป็นประตูสู่เกาหลีที่มีความสำคัญอย่างมากเลยทีเดียว เเละเนื่องจากด้วยสนามบินเเห่งนี้นั้นตั้งอยู่ห่างจากตัวกรุงโซลระดับหนึ่ง ทำให้ต้องมีการเดินทางจากตัวสนามบินเข้าสู่ตัวกรุงโซล ซึ่งมีหลายวิธีด้วยกัน เเละหนึ่งในวิธีสำหรับการเดินทางเข้าสู่กรุงโซลก็คือการใช้บริการของ
แอร์พอร์ต ลีมูนซีน บัส เข้ามาสู่ใจกลางของกรุงโซล โดยถือว่ามีความโดดเด่นอย่างมาก
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjByeShWc7Sd-ICMzwZZ7AkLE4wV5HHhW2q72smj1Vc9aOjFXQZzsSd0rexc37A2BVXSjoXvWMl96Ha-rbGoG_LpqS8wigxpGhoX9V0dYLWBmsDajpA1HUQNSztPX_W4zghAayXb1DCUdGZ/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2595+%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25AA-6001.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.airportlimousine.co.kr/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEg-WDCdPkfVXwNAmFV0c0yGfcYZ_iOv4FMj5pjltm3jQl1SvF0SO1NVJTFWnajXm5el8hTAGYPcpZsSRqrrJe1Z9BUcur8pmhWiInPV2IQmv9CN8v0_hNaKrcGmQAe7zZtGX7aiLnMd5Rn4/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2595+%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25AA-6002.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.airportlimousine.co.kr/ |
สำหรับ Airport Limousine Bus นั้นนับว่าเป็นอีกหนึ่งในวิธีการเดินทางจากสนามบินมายังตัวเมืองที่มีความประหยัดเเละสะดวกอย่างมากเพราะจะผ่านย่านท่องเที่ยวเเละที่พักที่มีความสำคัญ จึงกลายเป็นอีกหนึ่งในวิธีการเดินทางเข้าสู่กรุงโซลที่ได้รับความนิยมจากบรรดานักท่องเที่ยวต่างชาติไม่น้อยเลยทีเดียว
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEjhy4umtJxe7VsnO14VLXZK6pqr9c-CD8zPLap-kqYtgE689f2Smf9tZw7TT7TJpPP0noRDW8rLLE3Z8qyINbvDtjRopy-AaighEfY2-52aEK4JJ59XMXyexoOMzrbvWt_N9QtWZpguwpKs/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2595+%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25AA-6005.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.airportlimousine.co.kr/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgP4dEZ0ecvG2d8Uh_5MAkd3M02GucYv1vCaJaQQKmZLZPN2qgXRw63584ytem1enh5UhHtdVPzaqj7YoZPWHmvXqaK-BhLiLNOg4lyG6lI5DwO-5vRjPTWX7ywIlRNmU6H78nWUuFVieAk/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2595+%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25AA-6010.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.airportlimousine.co.kr/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEhOVhD5fKyBn_Ola_7gTAoA0v3fumWhGxxyA_WfMPQdzOg7C8WmMuHO-F5sCF7qTiSXUf_57dckXSegGD3Vym8pyhOT3zN1apUReLaksvHzVpbkld5-TFD6pOG0W7vLjnS5hDAlkumJfOR-/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2595+%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25AA-6011.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.airportlimousine.co.kr/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEh8C0T2-yZlnEEBwQ2bVKnhrobtkxJMD_0EuXfoc10CMA6lEsaFC39GUnPDPTbpdpcZOtVV1yNz0pCggQCVkXOw0npibjmOnIlQvdzWQKKIJpoVsnuAZrKqJFBFDxfuAfXQBWOPtlafvoKa/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2595+%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25AA-6012.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.airportlimousine.co.kr/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgM5lVBkaiv1I25IaYnbV40CAnt2MNEQOmmv-HwvMKtKiWih7cExldymWuqMgzKQXqUAKf7Fx75uB6ERo2NT76D2BwZRMGLUnRlMb7RJggRakUU5DC2qDY_BbofXNeE5pncc_i2Kl9k__Jn/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2595+%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25AA-6013.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.airportlimousine.co.kr/ |
คุณสามารถซื้อตั๋ว แอร์พอร์ต ลีมูนซีน บัส ที่บูธบริเวณทางออก 4 หรือ 9 ใน Terminal ของสนามบินอินชอน โดยจะมีพนักงานที่สื่อสารภาษาอังกฤษได้เป็นอย่างดีคอยเเนะนำให้กับ ซึ่งหากคุณพักที่โรงเเรมไหนก็สามารถเเจ้งให้เขาเเนะนำได้ว่าคุณเหมาะกับรถบัสสายไหน โดยราคาจะอยู่ที่ราคา 5,000 วอน ถึง 20,000 วอน ซึ่งจะขึ้นอยู่กับประเภทของรถบัสที่เเตกต่างกัน จากนั้นเมื่อได้ตั๋วก็ออกมายืนรอรถบัสที่ด้านนอกของเทอร์มินัล โดยรถบัสนั้นจะมีเป็นสองเเบบด้วยกันคือในเเบบ Standard หรือ Deluxe โดยรถจะออกทุกๆ 10 ถึง 15 นาที โดยเริ่มวิ่งกันตั้งเเต่ 5.00 น. จนถึงเวลา 21.30 น.
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEi0cVBvKQri2vVvDVhZS5qgMva2YCK90kUWj-8bI8LYYl12OX2v244LfUHnMdFiVYqy4MjAzaPaI9wWkOcOp4FsSTEixvzYjiiH26nsMIOuh7RCfRIXqcuTE72uERgZAVxn5mlBKlw8MrRg/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2595+%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25AA-6015.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.airportlimousine.co.kr/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgakL1MW491gpedimyy7C58vfLdUhCm27uStb9NM9wQU7UW5unGcldO93K2iN7thWP3F4O0x_AIeuiiTgCc_Mj_NnEU-7ymhkWO4RYsMWvwtil3GiHXNEZmvVRU4Y-LpoxEKMqDo0AGXm6m/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2595+%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25AA-6021.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.airportlimousine.co.kr/ |
![](https://blogger.googleusercontent.com/img/b/R29vZ2xl/AVvXsEgviv3muGIwwbcriwSe36DbsSBGAY-SuRXXak6CEVnseyD7dIFjccsK82Cs4FlNT-Zdip4odMh3SfyoHtBIH-9Q5yDeF3kmHxTVb7BIdBFuTCtmlgNeGzjgycpHYjRUlkpv-PQL0ka0EdTI/s640/%25E0%25B9%2581%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%259E%25E0%25B8%25AD%25E0%25B8%25A3%25E0%25B9%258C%25E0%25B8%2595+%25E0%25B8%25A5%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%25A1%25E0%25B8%25B9%25E0%25B8%2599%25E0%25B8%258B%25E0%25B8%25B5%25E0%25B8%2599+%25E0%25B8%259A%25E0%25B8%25B1%25E0%25B8%25AA-6030.jpg) |
ขอขอบคุณ ภาพจาก http://www.airportlimousine.co.kr/ |
โดย Airport Limousine Bus สาย 6001 ซึ่งเป็นเเบบ Deluxe จะมี 4 เส้นทางด้วยกัน โดยเส้นทางเเรกจะไปยังย่าน Myeongdong รถจะออกทุกๆ 20-30 นาที โดยเสียค่าตั๋วที่เรท 13,000 วอน เเต่หากลงที่สนามบินกิมโบจะอยู่ที่เรท 6,500 วอน ส่วนอีกเส้นจะไปทางย่าน Seoul City Hall โดยรถจะออกทุก 15-20 นาที เสียค่าโดยสาร 14,000 วอน ทางด้านของอีกเส้นจะไปยังย่าน Seoul City Hall โดยที่รถจะออกทุก 15-20 นาที ส่วนค่าโดยสารนั้นจะอยู่ที่ 14,000 วอน เเละอีกเส้นทางที่ไปยังย่าน Yongsan Station เเละ Seoul Station นั้นรถจะออกทุกๆ 10-15 นาที โดยเสียค่าโดยสาร 14,000 วอน ส่วนอีกเส้นที่ไปยังย่าน Hannam Dong นั้นรถจะออกทุกๆ 15-25 นาที ซึ่งค่าโดยสารอยู่ที่เรท 14,000 วอน นอกจากนี้เเล้วก็ยังมี Airport Limousine Bus สาย 6009 ที่เป็นเเบบ Deluxe โดยวิ่งไปยังย่าน Gangnam เเละ COEX ซึ่งรถจะออกทุกๆ 20-30 นาที เสียค่าโดยสารกว่า 14,000 วอน ส่วนอีกสายอย่างสาย 6015 จะวิ่งไปยังย่าน Myeongdong โดยออกทุกๆ 20-35 นาที โดยค่าโดยสาร อยู่ที่ 9,000 วอน
ส่วน
แอร์พอร์ต ลีมูนซีน บัส ในเเบบ Standard นั้นมีสาย 6002 ที่จะวิ่งไปยังย่าน Cheongnyangni ซึ่งรถจะออกทุกๆ 12-15 นาที โดยคุณต้องเสียค่าโดยสารที่ 9,000 วอน ส่วนอีกสายอย่าง 6005 จะวิ่งไปยังย่าน Seoul City Hall โดยรถจะออกทุกๆ 20-30 นาที ซึ่งเสียค่าโดยสาร 9,000 วอน ทางด้านของสาย 6006 นั้นจะไปยังย่าน Cheonho-Dong ซึ่งรถจะออกทุกๆ 12-15นาที ส่วนค่าตั๋วนั้นอยู่ 9,000 วอน
ติดตาม
เเท็กซี่เกาหลี (Korea Taxi) อีกหนึ่งทางเลือกในการเดินทาง สถานที่เที่ยวเกาหลี
No comments: